RSS
people

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีการติดตั้ง ฐาน HosxpPCU บน Linux ครับ  (อ่าน 12281 ครั้ง)

rxerxe

• Newbie
  • *
ขอวิธีการติดตั้ง ฐาน HosxpPCU บน Linux ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 02:21:39 PM »
น่าจะทำคู่มือเด็ดๆให้ศึกษากันบ้างนะครับ  วันนั้นอบรมแล้วยังไม่สำเร็จ 555+

prdatacen

• Administrator
  • Full Member
Re: ขอวิธีการติดตั้ง ฐาน HosxpPCU บน Linux ครับ
« Reply #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:25:58 PM »
ลองตัวนี้ไหม เป็น tool ที่ bms เค้าทำไว้ ติดตั้งหลัง ลง linux เรียบร้อยแล้ว (ไม่ลง mysql) ทำตามเอกสาร ผมค้นหาจาก web hosxp.net นะครับ ทดสอบแล้วบอกเล่าต่อด้วยนะ

prdatacen

Re: ขอวิธีการติดตั้ง ฐาน HosxpPCU บน Linux ครับ
« Reply #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:29:31 PM »
ตัวโปรแกรมครับ โหลดมาจาก hosxp.net

weerachaijit

• Newbie
  • *
« Reply #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 01:47:56 PM »
ตัวนี้เจ๋ง ใช้แล้วจะติดใจ
ไม่ต้องลง Mysql
ไม่ต้อง config
ใช้เครื่องลูกข่ายรันติดตั้งได้เลย
มันจัดการให้หมด
ยกเว้นไม่ได้ใส่พาสเวิด root อิอิ

rxerxe

• Newbie
  • *
« Reply #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2012, 11:24:49 AM »
 ;D
ขอบคุณมากๆครับ เดวผมลองทำดูก่อนนะครับ  ร้องกวางจะนำร่อง 3 แห่งครับ ปีนี้
ที่จริงก็ทำมั่วๆก็เกือบได้ละครับ มันติดตรง Colelation Fornt มันไม่ตรงกับฐาน ทั้งๆที่ตรงนะครับ แต่มันแจ้งว่าไม่ตรง
มันแจ้งตรง login ครั้งแรก แต่ก็ใช้งานได้ปกติ แต่มันก็ยังติดใจอยู่ดี อยากให้มันสมบูรณ์อะครับ

แต่ถ้าได้ Tools ตัวนี้ น่าจะสมบูรณ์ครับ เดวลองก่อนครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบครับผม

มีโครงการว่าจะทำ How To ใส่หน้าเว็ปแบบละเอียด ไม่ทราบว่ามันจะติดตรงลิขสิทธิ์ BMS รึเปล่าครับ 

ไม่อยากทำอะไรมาก กลัว BMS มันไม่มีคนไปอบรมด้วย  เดี๋ยวก็เป็นเรื่องอีก 555+

... แล้ว ถ้าจะลงกับ Linux ตัวอื่น นอกจาก CenOS จะได้รึเปล่าครับ อยากรู้ว่า มีคนใช้ตัวไหนกันบ้างครับ

prdatacen

« Reply #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 09:22:21 AM »
เห็นใน youtube ก็มีตั้งหลายระบบ ถ้าทำแล้วใช้ในกลุ่มของอำเภอหรือจังหวัด น่าจะไม่มีปัญหาอะไร เพราะยังไงก็ตาม ระบบหรือความต้องการต่างๆ ไม่มีวันหยุดนิ่ง ทั้งเทคโนโลยี Flowการทำงาน ความต้องการของกระทรวง สปสช.มีการปรับเปลี่ยนตลอดเวลา ทาง bms ก็ต้องปรับ โปรแกรมตาม อย่างเช่น ระบบ ncdปี 55 กับ ปี 56 ยังไม่เหมือนกันเลย คู่มือที่ออกปี 55 ก็อาจใช้ กับปี 56 ไม่ได้ (ความเห็นส่วนตัวนะ)
   ส่วน linux ค่ายไหนนั้นมีความเห็นว่า แล้วแต่ความถนัดของ admin คนไหนถนัดยังไงก็ใช้อย่างนั้น เช่น freebsd ,fedora,redhat เพียงแต่ลง ขอให้ลง mysql ได้ แต่ centos ได้รับความนิยมและการทดสอบความเสถียรภาพในการใช้งานในระบบ HOSXP มากกว่า ดังนั้น จึงมีคู่มือ ความช่วยเหลือ การปรับแต่งให้เหมาะสมกับการใช้งานมากกว่า

rxerxe

• Newbie
  • *
« Reply #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 08:55:28 AM »
กำลังลองวันนี้  แกะซิบแล้ว ได้มา 1 ตัว
ตัวนี้เป็น exe รันบน windows ใช่ปะครับ
ผมรันแล้ว มันแจ้งว่า

Please run program in short folder name ครับ

เลยไม่รู้ว่าใช้ยังไง

prdatacen

« Reply #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2012, 10:45:57 PM »
ลองสอบถาม ปรมจารย์ ลอน ดูละกัน

rxerxe

• Newbie
  • *
« Reply #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 08:53:11 PM »
ถามแล้วครับ แกทำหน้างงๆ  555+

เดวต้องไปเอาตัวที่แกใช้ประจำก่อนคับ  ใช่ตัวนี้รึเปล่าไม่รู้  แกบอกว่ามี

tiae

• Newbie
  • *
« Reply #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:08:58 AM »
ตัวนี้ใช้ดีคับ 

ติดตั้งง่าย  ทดสอบ ทดลอง และใช้จิง รพ.สอง..................

เร็วดีคับ แต่ยังติดปัญหานิดหน่อยแก้ได้ไม่ใช่ปัญหาครับ

ADMIN บ้านนอก  รพช.สอง

tiae

• Newbie
  • *
« Reply #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 10:09:47 AM »
ตาม ๆ ๆ ชาวบ้านหน่อย ใช้ percona mysql ครับ

ส่วน รพ.สอง ใช้ percona 5.6 64bit กับ server ibm ที่ได้รับมา แรงหัวทิ่มครับ.......
ADMIN บ้านนอก  รพช.สอง